×

สรุปผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 12 แปลรักฉันด้วยใจเธอ กวาด 4 รางวัล ฉลาดเกมส์โกง คว้า ‘ละครยอดเยี่ยม’

11.09.2021
  • LOADING...
Nataraj Awards

เสร็จสิ้นลงเป็นที่เรียบร้อยสำหรับงานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติที่มอบให้แก่ผลงานด้านวิทยุและโทรทัศน์อย่าง รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 ที่จัดขึ้นเย็นวันนี้ (11 กันยายน) โดยสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ (RTBPF) ภายใต้คอนเซปต์ ‘ก้าวสู่วิถีใหม่ ด้วยใจที่ผูกพัน Step to the New and Still Together’ ซึ่งรูปแบบการจัดงานในครั้งนี้จะมีเพียงพิธีกรคอยทำหน้าที่เป็นผู้ดำเนินการ ประกาศผลรางวัลต่างๆ เท่านั้น เพื่อเป็นการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อโควิดในปัจจุบัน

 

ไฮไลต์สำคัญของงานนี้คือการประกาศรางวัลประเภทละครโทรทัศน์ ซึ่งรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดล้วนเป็นผลงานระดับคุณภาพด้วยกันทั้งสิ้น เริ่มต้นด้วยรางวัลใหญ่ของงานอย่างรางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง  

 

ตามมาด้วยรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ตกเป็นของ ธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง ขอเกิดใหม่ใกล้ๆ เธอ ด้านรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ตกเป็นของ ดอม เหตระกูล จากละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง

 

สำหรับรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สุวนันท์ ปุณณกันต์ จากละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ในขณะที่รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ตกเป็นของ คัทลียา แมคอินทอช จากละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ

 

และรางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ในปีนี้ตกเป็นของละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง โดยเข้าชิงร่วมกับละครอีก 3 เรื่องได้แก่ One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ, เพราะเราคู่กัน 2gether The Series และ ทุ่งเสน่หา 

 

ด้านประเภทละครและซีรีส์สำหรับแพลตฟอร์มออนไลน์ ซึ่งถือเป็นประเภทรางวัลที่ถูกเพิ่มเข้ามาในปีนี้เป็นปีแรก โดยซีรีส์ แปลรักฉันด้วยใจเธอ สามารถกวาดไปได้ถึง 4 รางวัลด้วยกัน ได้แก่ รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม, รางวัลบท Original ละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม, รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (บิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล) รวมถึงรางวัล Drama Series of the Year ซึ่งถือเป็นรางวัลที่เปิดโอกาสให้ผู้ชมทั่วไปสามารถโหวตลงคะแนนตัดสินให้แก่ผลงานที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายได้ด้วยตัวเอง

 

ในขณะที่รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ตกเป็นของ เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง Mother เรียกฉันว่า…แม่ โดยเข้าชิงร่วมกับนักแสดงอีกสองท่าน ได้แก่ มชณต สุวรรณมาศ จากละครเรื่อง Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน)  

และ รมิดา จีรนรภัทร จากละครเรื่อง After Dark The Series อาทิตย์อัสดง  

 

สำหรับผลการประกาศรางวัลทุกประเภทมีดังนี้

 

ประเภทรายการข่าว

 

รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32 

รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ข่าวใส่ใข่ จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32 

รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

  • อนุวัต เฟื่องทองแดง รายการ สนามข่าว 7 สี จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD 

รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

  • ณัฏฐา โกมลวาทิน รายการ ที่นี่ไทยพีบีเอส จากสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3 

 

ประเภทรายการโทรทัศน์ 

 

รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective) จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD 

 

รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ Masterchef All Stars Thailand จากบริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD 

 

รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย จากบริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23 

 

รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

  • กรรชัย กำเนิดพลอย รายการ โหนกระแส จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

 

รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

 

รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

  • สารคดี คนชายขอบ ตอน มอแกน ลมหายใจสุดท้าย จากสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

 

รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

  • สกู๊ป ‘สูญสิ้น สูญหาย แต่ไม่สิ้นหวัง’ จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • สกู๊ป ‘ทวงคืนสมบัติชาติจากสหรัฐฯ’ จากสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

 

ประเภทละครและซีรีส์สำหรับแพลตฟอร์มออนไลน์

 

รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จากบริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัดออกอากาศทาง LINE TV 

 

รางวัลบท Original ละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จากบริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง LINE TV 

 

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง Mother เรียกฉันว่า…แม่ ออกอากาศทาง LINE TV 

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • บิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล จากละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ ออกอากาศทาง LINE TV 

 

รางวัล Drama Series of The Year 

  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จากบริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง LINE TV 

 

ประเภทละครโทรทัศน์ 

 

รางวัลละครยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • พัฒน์ บุญนิธิพัฒน์ จากละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง ขอเกิดใหม่ใกล้ๆ เธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • สุวนันท์ ปุณณกันต์ จากละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ดอม เหตระกูล จากละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • คัทลียา แมคอินทอช จากละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

  • เพลง คั่นกู ขับร้องโดย ไบร์ท-วชิรวิชญ์ ชีวอารี จากซีรีส์ เพราะเราคู่กัน 2gether The Series ออกอากาศทางช่อง GMM25 

 

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ โดย อมราพร แผ่นดินทอง / ทศพร  ทิพย์ทินกร / จิราพร แซ่ลี้ และ จิรัศยา วงษ์สุทิน ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

  • อสรพิษ โดย กบาลใส อนิเมชั่น / ณรงค์กรณ์ เหล่าศรีสิน / กัญญารัตน์ วิริยุตตศิลป์ และ สัพพัญญู เตียวพาณิชย์เจริญ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • รักแลกภพ โดย นพดล เตโช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง โดย Foolhouse Production ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง โดย บุณยนุช ไกรทอง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • รักแลกภพ โดย จิรเดช ทัศนศร ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31 

 

ประเภทวิทยุ 

 

รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5 จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

 

รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

 

รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

 

รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94

 

รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • ไพศาล มังกรไชยา รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz 

 

รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • ตฤณ เรืองกิจรัตนกุล (DJ โก) รายการ กรีนเวฟ 106.5 FM จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

 

รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม (สถานีต่างจังหวัด)

  • สถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ยะลา ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา FM 102.5 MHz

 

THE STANDARD POP ร่วมปรบมือแสดงความยินดีให้กับนักแสดงและบุคลากรเบื้องหลังทุกท่านที่ได้รับรางวัลในปีนี้ 

  • LOADING...

READ MORE




Latest Stories

X
Close Advertising