×
332411

สรุปผู้เข้าชิงรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 28 Where We Belong และฮาวทูทิ้ง ชิงสูงสุด 11 รางวัล

18.02.2020
  • LOADING...

รางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 28 ประจำปี 2562 เพิ่งประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออกมาในวันนี้ (18 กุมภาพันธ์) และภาพยนตร์อย่าง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า ผลงานกำกับของ คงเดช จาตุรันต์รัศมี และ ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ผลงานกำกับของ เต๋อ-นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ จับมือเข้าชิงสูงสุดถึง 11 รางวัลจาก 13 รางวัล นอกจากนี้ยังมีชื่อของภาพยนตร์อย่าง แสงกระสือ, หน่าฮ่าน, กระเบนราหู, ดิว ไปด้วยกันนะ ต่างก็มีบทบาทสำคัญเข้าชิงรางวัลในหลายสาขา

 

รางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง เป็นรางวัลที่มอบให้แก่บุคคลในวงการผลิตภาพยนตร์ของไทยที่มีผลงานดีเด่นที่สุดในสาขาต่างๆ ในแต่ละปีโดยชมรมวิจารณ์บันเทิง ซึ่งประกอบด้วยนักวิจารณ์ภาพยนตร์จากนิตยสาร หนังสือพิมพ์ วิทยุ และโทรทัศน์ โดยปีนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 28 แล้ว โดยนำเอาภาพยนตร์ไทยที่เข้าฉายในปี 2562 ที่ผ่านมาทั้ง 53 เรื่องมามอบรางวัล และความพิเศษในปีนี้คือมีการเพิ่มรางวัลภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยมมาถึง 3 รางวัล (ระดับบุคคลทั่วไป, ระดับนักเรียน-นักศึกษา และสาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม)

 

ปีนี้ภาพยนตร์อย่าง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า ของผู้กำกับ คงเดช จาตุรัตน์รัศมี และ ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ของผู้กำกับ เต๋อ-นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ ต่างเข้าชิงในสาขาต่างๆ สูงสุดถึง 11 รางวัล ยกเว้นสาขานักทำหนังหน้าใหม่และสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

 

ส่วนที่ลดหลั่นกันลงมาก็มี แสงกระสือ ที่เข้าชิง 9 รางวัล โดยชื่อของผู้กำกับ โดม-สิทธิศิริ มงคลศิริ แม้จะไม่ได้ชิงรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม แต่ก็ถูกส่งเข้าไปชิงในสาขานักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยมแทน ด้วยเหตุผลที่กรรมการได้พิจารณาว่า แสงกระสือ เป็นการกำกับภาพยนตร์ขนาดยาวเรื่องแรก จึงมีสิทธิ์ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงในสาขารางวัลนี้

 

ดิว ไปด้วยกันนะ ก็น่าจับตามอง เพราะทีมนักแสดงได้เข้าชิงกันแทบยกทีม ทั้งนักแสดงนำชาย 2 คนทั้ง เวียร์-ศุกลวัฒน์ คณารศ และนนท์-ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ ส่วน โอม-ภวัต จิตต์สว่างดี ก็ได้เข้าชิงสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม และสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมก็ได้เข้าชิงถึง 2 รายชื่อทั้ง ปั๋น-ดริสา การพจน์ และอุ๋ม-อาภาศิริ จันทรัศมี

 

รางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 28 จะประกาศผลในวันที่ 18 มีนาคมนี้ โดยคุณสามารถดูรายชื่อผู้เข้าชิงในทุกสาขาในปีนี้ได้ที่นี่

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

กระเบนราหู

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

ดิว ไปด้วยกันนะ

หน่าฮ่าน

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

 

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง – กระเบนราหู

นนทวัฒน์ นำเบญจพล – ดินไร้แดน

คงเดช จาตุรันต์รัศมี – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

ฉันทนา ทิพย์ประชาติ – หน่าฮ่าน

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ – โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง

บุญฤทธิ์ เวียงนนท์ – หน่าฮ่าน

ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ – ดิว ไปด้วยกันนะ

ศุกลวัฒน์ คณารศ – ดิว ไปด้วยกันนะ

โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ – แสงกระสือ

 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ – Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน

ภัณฑิรา พิพิธยากร – แสงกระสือ

สุดารัตน์ โพธิ์อำพล – หน่าฮ่าน

 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

ขจรศักดิ์ รัตนนิสสัย – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

จิรายุ ตันตระกูล – จอมขมังเวทย์ 2020

ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

ภวัต จิตต์สว่างดี – ดิว ไปด้วยกันนะ

สพล อัศวมั่นคง – แสงกระสือ

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

ดริสา การพจน์ – ดิว ไปด้วยกันนะ

แพรวา สุธรรมพงษ์ – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

ษริกา สารทศิลป์ศุภา – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

อัจฉรียา โพธิพิพิธธนากร – โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง

อาภาศิริ จันทรัศมี – ดิว ไปด้วยกันนะ

 

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – คงเดช จาตุรันต์รัศมี

ดิว ไปด้วยกันนะ – ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สรวิชญ์ เมืองแก้ว

แสงกระสือ – ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สิทธิศิริ มงคลศิริ

หน่าฮ่าน – ฉันทนา ทิพย์ประชาติ, นคร โพธิ์ไพโรจน์

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

 

กำกับภาพยอดเยี่ยม

กระเบนราหู – นวโรภาส รุ่งพิบูลโสภิษฐ์

ดินไร้แดน – นนทวัฒน์ นำเบญจพล

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ม.ร.ว.อัมพรพล ยุคล

แสงกระสือ – ภิไธย สมิตสุต

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – นิรมล รอสส์

 

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

กระเบนราหู – ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย

ดินไร้แดน – เอกพงษ์ สราญเศรษฐ์, นนทวัฒน์ นำเบญจพล

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย

แสงกระสือ – มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธิ์ ว่องไวตระการ

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

 

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

กระเบนราหู – ศราวุธ แก้วน้ำเย็น

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ราสิเกติ์ สุขกาล

ขุนแผน ฟ้าฟื้น – พิษณุ วริรักษ์, ชาติชาย ไชยยนต์, สาธิต ประดิษฐสาร

แสงกระสือ – สุดเขตร ล้วนเจริญ

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – พัชรนันต์ ตาลานนท์

 

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

กระเบนราหู – คริสตีน ออทท์, มาธิเออ กาบรี้ (Snowdrops)

Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า – ธนชัย อุชชิน

ดิว ไปด้วยกันนะ – ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล

แสงกระสือ – ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์

ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ – ใจเทพ ร่าเริงใจ

 

เพลงจากภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

‘Let U Go’ – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า ประพันธ์โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี, เจตมนต์ มละโยธา

‘ต่อชีวิตอ้ายแหน่’ – หน่าฮ่าน ประพันธ์โดย แม็คกี้ ฤทธิศร

‘ทิ้งแต่เก็บ’ – ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ประพันธ์โดย ธันวา บุญสูงเนิน

‘รุ้ง’ – ดิว ไปด้วยกันนะ ประพันธ์โดย ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล

‘หน่าฮ่าน บ่ย่านอาย’ – หน่าฮ่าน ประพันธ์โดย นริศ อรัญรุตม์, สมพร รัตนไพร

 

นักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Young Filmmaker Award)

พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง – กระเบนราหู

พวงสร้อย อักษรสว่าง – นคร-สวรรค์

อชิตพนธิ์ เพียรสุขประเสริฐ – ปรัมปรากากี

ธนวัฒน์ เอี่ยมจินดา – โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง

สิทธิศิริ มงคลศิริ – แสงกระสือ

ฉันทนา ทิพย์ประชาติ – หน่าฮ่าน

  • LOADING...

READ MORE




Latest Stories