×

ลุ้น ‘สายสุนีย์-ภูชิต’ ล่าเหรียญรางวัลในพาราลิมปิกเกมส์ โตเกียว 2020 วันที่ 25 สิงหาคมนี้

24.08.2021
  • LOADING...
Tokyo Paralympic Games 2020

หลังพิธีเปิดการแข่งขันในวันนี้ (24 สิงหาคม) เวลา 18.00 น. ตามเวลาประเทศไทย พาราลิมปิกเกมส์ ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ก็จะเริ่มต้นแข่งขันวันแรกในวันพรุ่งนี้ (25 สิงหาคม) ซึ่งไทยมีลุ้นเหรียญรางวัลใน 2 ชนิดกีฬา คือ วีลแชร์ฟันดาบจาก สายสุนีย์ จ๊ะนะ นักฟันดาบสาวจอมเก๋าทีมชาติไทย ในประเภทดาบเซเบอร์ บุคคลหญิง คลาส B และว่ายน้ำ ภูชิต อิงชัยภูมิ ฉลามหนุ่มพาราไทยที่ได้สิทธิ์แข่งขันในพาราลิมปิกเกมส์เป็นครั้งแรก ในรายการฟรีสไตล์ 200 เมตรชาย คลาส S5 

 

ขณะเดียวกันทัพนักกีฬาเทเบิลเทนนิสทีมชาติไทย รุ่งโรจน์ ไทยนิยม นำทัพลูกเด้งทีมชาติไทยลงประเดิมการแข่งขันในรอบแรกแบบแบ่งกลุ่ม

 

โดยโปรแกรมการแข่งขันพาราลิมปิกเกมส์ ครั้งที่ 16 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ประจำวันที่ 25 สิงหาคม 2564 ทัพไทยออกสตาร์ทแข่งขันวันแรก มีลุ้นเหรียญรางวัล 2 รายการ

 

วีลแชร์ฟันดาบที่มาคุฮาริเมสเสะ ประเภทดาบเซเบอร์ บุคคลหญิง คลาส B สายสุนีย์ จ๊ะนะ รอบแรก เวลา 08.30 น. รอบชิงชนะเลิศ เวลา 17.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

ว่ายน้ำที่โตเกียวอควาติกส์เซ็นเตอร์ รายการฟรีสไตล์ 200 เมตรชาย คลาส S5 ภูชิต อิงชัยภูมิ รอบคัดเลือก ฮีตที่ 2 เวลา 09.02 น. รอบชิงชนะเลิศ เวลา 17.52 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

ส่วนโปรแกรมกีฬาอื่นๆ ของทัพไทย ประกอบไปด้วย 

 

เทเบิลเทนนิสที่โตเกียวเมโทรโพลิแทนยิมเนเซียม

ประเภทชายเดี่ยว 

– คลาส 3 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก อนุรักษ์ ลาววงศ์ พบ ฟรอเรนซ์ เมอรอง (ฝรั่งเศส) เวลา 07.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 8 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก คมกฤต จริตสัตย์ พบ อีมิล อันเดอร์สัน (สวีเดน) เวลา 09.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 2 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก ถิรายุ เชื้อวงษ์ พบ มาร์ติน ลูดรอฟสกี (สโลวะเกีย) เวลา 09.40 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 6 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก รุ่งโรจน์ ไทยนิยม พบ แฮร์ริส อมิโนวิก (บอสเนีย) เวลา 11.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 5 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก ปานวาด ศรีงาม พบ อาบู อาวาด (จอร์แดน) เวลา 15.20 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 4 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก วันชัย ชัยวุฒิ พบ บอริส ทรอฟนิเชก (สโลวะเกีย) เวลา 15.20 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 3 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น พบ อเล็กซานเดอร์ โอห์เกรน (สวีเดน) เวลา 18.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

ประเภทหญิงเดี่ยว

– คลาส 3 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก ดารารัตน์ อาสายุทธ์ พบ แอนนา คาริน (สวีเดน) เวลา 16.00 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

– คลาส 4 รอบแรก แบ่งกลุ่ม นัดแรก วิจิตรา ใจอ่อน พบ เซียงเหมย (จีน) เวลา 18.40 น. (ตามเวลาประเทศไทย)

 

สำหรับแฟนกีฬาชาวไทยร่วมส่งกำลังใจเชียร์ฮีโร่นักกีฬาพาราไทยในพาราลิมปิกเกมส์ โตเกียว 2020 พร้อมรับชมการถ่ายทอดสดผ่านทาง AIS PLAY และ T Sports Channel ช่องทีวีดิจิทัลหมายเลข 7

  • LOADING...

READ MORE




Latest Stories

X
Close Advertising